Thừa kế nhà đất có phải nộp thuế không?

04/05/2024

Khi nhận thừa kế tài sản là bất động sản, câu hỏi mà chắc hẳn nhiều người đặt ra chính là thừa kế đất đai có phải nộp thuế hay không? Hãy cùng Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây nhé.

>>> Xem ngay: Công chứng di chúc để lại tài sản cho con riêng – có bị mất thuế không?

1. Thừa kế nhà đất có phải nộp thuế?

Theo quy định tại khoản 9 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, khi có thu nhập phát sinh từ việ nhận thừa kế là bất động sản thì người nhận thừa kế buộc phải nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN), trừ khi thuộc một trong các trường hợp được nêu tại điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111. Cụ thể:

* Trường hợp được miễn thuế TNCN:

Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thu nhập từ việc nhận thừa kế bất động sản giữa những người sau đây thì được miễn thuế TNCN, bao gồm:

- Vợ - chồng

- Cha đẻ/mẹ đẻ - con đẻ

- Cha nuôi/mẹ nuôi - con nuôi

- Cha chồng/mẹ chồng - con dâu

- Cha vợ/mẹ vợ - con rể

- Ông nội/bà nội - cháu nội

- Ông ngoại/bà ngoại - cháu ngoại

- Anh, chị, em ruột với nhau.

* Trường hợp phải nộp thuế TNCN:

Trừ trường hợp thuộc một trong các mối quan hệ được miễn thuế TNCN, các cá nhân khác nếu có thu nhập từ việc nhận thừa kế bất động sản vẫn buộc phải nộp thuế TNCN.

Theo đó, căn cứ điểm c khoản 9 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC, cá nhân nhận thừa kế bất động sản phải nộp thuế TNCN gồm :

- Thừa kế quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất.

- Thừa kế quyền sở hữu nhà ở, nhà ở hình thành trong tương lai.

- Thừa kế kết cấu hạ tầng và các công trình xây dựng gắn liền với đất, công trình xây dựng được hình thành trong tương lai.

- Thừa kế quyền thuê đất, thuê mặt nước

- Các khoản thu nhập khác nhận được từ việc nhận thừa kế là bất động sản dưới mọi hình thức.

* Mức thuế phải nộp:

Căn cứ khoản 4 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC, số thuế thu nhập cá nhân phải nộp khi nhận thừa kế bất động sản được xác định theo công thức sau:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC, mức thuế TNCN phải nộp khi nhận thừa kế bất động sản được tính theo công thức:

Thuế TNCN = 10% x Giá trị bất động sản nhận được

Lưu ý: Bất động sản có giá trị lớn hơn 10 triệu đồng mới phải nộp thuế TNCN.

2. Thủ tục nộp thuế khi nhận thừa kế nhà, đất

* Hồ sơ cần chuẩn bị

- Tờ khai thuế TNCN (Mẫu 03/BĐS-TNCN ban hành kèm Thông tư 80/2024/TT-BTC)

- Tờ khai thuế sử dụng đất phi nông nghiệp.

- Hồ sơ sang tên nhà đất.

>>> Xem ngay: Chi phí sang tên sổ đỏ hết bao nhiêu tiền? [Cập nhật 2024]

* Thủ tục nộp thuế

Bước 1: Kê khai, lập tờ khai thuế.

Bước 2: Nộp hồ sơ tại Chi cục thuế

Bước 3: Đóng thuế

Sau khi nộp đầy đủ hồ sơ, cơ quan thuế sẽ ra thông báo thuế/quyết định miễn thuế. Theo đó, người nhận thừa kế buộc phải nộp đầy đủ nghĩa vụ thuế mới được nhận sổ đỏ đã sang tên.

3. Các loại thuế, phí có thể phải nộp khi nhận thừa kế nhà đất

Khi nhận thừa kế nhà đất, bên cạnh thuế TNCN, người thừa kế có thể phải nộp một số khoản tiền nhất định (trừ trường hợp được miễn). Cụ thể:

3.1 Lệ phí trước bạ

Ngoài trường hợp được miễn lệ phí trước bạ, người nhận thừa kế vẫn sẽ phải nộp lệ phí trước bạ theo công thức: Lệ phí trước bạ = 0.5 x Giá trị bất động sản.

Vậy trường hợp nào được miễn lệ phí trước bạ?

Các trường hợp được miễn lệ phí trước bạ khi di sản thừa kế được chuyển nhượng giữa:

- Vợ với chồng;

- Cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ;

- Cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi;

- Cha chồng, mẹ chồng với con dâu;

- Cha vợ, mẹ vợ với con rể;

- Ông nội, bà nội với cháu nội;

- Ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại;

- Anh, chị, em ruột với nhau.

3.2 Lệ phí cấp Sổ đỏ/Sổ hồng

Người nhận thừa kế phải nộp khoản phí này nếu có nhu cầu cấp Giấy chứng nhận mới đứng tên mình thay vì chỉ để nguyên Giấy chứng nhận cũ và đăng ký biến động tại trang 4 của Giấy chứng nhận.

Mức phí phải nộp: Tùy theo từng tỉnh thành, tuy nhiên hầu hết các tỉnh đều có mức thu dưới 100.000đ/lần cấp.

4. Phí thẩm định hồ sơ

Theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 5 Thông tư 85/2019/TT-BTC được sửa đổi, bổ sung tại khoản 3 Điều 1 Thông tư 106/2021/TT-BTC, phí thẩm định hồ sơ khi đăng ký biến động đất đai do Hội đồng nhân dân các tỉnh, thành quy định các mức thu phí khác nhau.

>>> Xem ngay: Dịch vụ sang tên sổ đỏ nhanh, uy tín, giá rẻ cho con cái tại Hà Nội

Trên đây là giải đáp cho vấn đề “Thừa kế đất đai có phải nộp thuế không?”. Ngoài ra, nếu bạn đọc cần được tư vấn thêm về thừa kế, di chúc cũng như sang tên Sổ đỏ, vui lòng liên hệ tới Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ theo thông tin:

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy:  Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Bên cạnh đó là đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Tin liên quanTin liên quan

Tin mới cập nhậtTin mới cập nhật

Thừa kế theo pháp luật là gì?

Thừa kế theo pháp luật là gì?

Vậy thừa kế theo pháp luật là gì? Bộ Luật dân sự 2015 quy định về Thừa kế theo pháp luật như thế nào? Những trường hợp người thừa kế được hưởng thừa kế pháp luât là gì?

Thừa kế theo di chúc là gì?

Thừa kế theo di chúc là gì?

Bài viết dưới đây của Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ cung cấp những chỉ dẫn chi tiết đến các bạn để thực hiện thừa kế theo di chúc mới nhất.